phan-chia-di-san

 I. Ông bà mất, di sản thừa kế được phân chia như thế nào

1. Luật sư tư vấn về đất đai – thừa kế

“Tư vấn về phân chia di sản do người chết để lại, không có di chúc”

Khách hàng:

Ông Bà ngoại tôi có ba người con (gồm 02 người con trai và 01 người con gái. Bà ngoại tôi mất cách đây 3 năm, ông ngoại tôi cũng mất cách đây 4 năm. Ông bà ngoại tôi mất không để lại di chúc định. Tài sản của ông bà ngoại tôi để lại là một căn nhà nằm trên diện tích 500m2 đất.

Luật sư cho tôi hỏi ai là người được hưởng di sản này, và thủ tục phân chia di sản của ông bà ngoại tôi trong trường hợp này như thế nào?.

Bo lua dan su 1 - Tài sản do người chết để lại không có di chúc, được phân chia thế nào

Trả lời:

Đầu tiên, chúng tôi xin cảm ơn bạn vì bạn đã tin tường và sử dụng dịch vụ pháp lý của chúng tôi. Với vấn đề bạn yêu cầu, bộ phận pháp lý của chúng tôi xin tư vấn những quan điểm như sau:

Trong trường hợp này, bà ngoại bạn mất không để lại di chúc, vì vậy theo quy định tại Điều 650 Bộ luật dân sự 2015 thì phần di sản này sẽ được chia theo pháp luật.

2. Cơ sở pháp lý của việc phân chia di sản

  • Luật công chứng 2014;
  • Luật đất đai 2013;
  • Bộ luật dân sự 2015;

II. Về quyền hưởng di sản

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015, người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự như sau:

1. Hàng thừa kế thứ nhất gồm

Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi con đẻ, con nuôi của người chết.

2. Hàng thừa kế thứ hai gồm:

Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết, cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.

3. Hàng thừa kế thứ ba gồm:

Cụ nội, cụ ngoại của người chết, bác ruột, chứ ruột, cậu ruột, cô ruột, gì ruột của người chết, cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, gì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Theo quy định pháp luật nêu trên thì mẹ của bạn và 02 người con trai của bà ngoại bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên sẽ có quyền hưởng di sản thừa kế của bà ngoại bạn để lại.

Thua ke 1 - Tài sản do người chết để lại không có di chúc, được phân chia thế nào

III. Thủ tục phân chia di sản thừa kế như sau:

Bước 1:

Bạn cần nộp hồ sơ yêu cầu công chứng việc thỏa thuận phân chia di sản di sản thừa kế.

Hồ sơ gồm có: 

  • Phiếu yêu cầu công chứng;
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân;
  • Giấy chứng tử của người chết;
  • Tường trình quan hệ nhân thân.

Bước 2:

Tổ chức hành nghề công chứng sẽ xem xét, kiểm tra tính chính xác của các loại giấy tờ trong hồ sơ.

Bước 3:

Tổ chức hành nghề công chứng niêm yết  tại UBND cấp xã nơi có di sản thừa kế trong thời gian 15 ngày.

Bước 4:

Sau thời gian niêm yết nếu không có khiếu nại, tố cáo, tổ chức hành nghề công chứng văn bản thỏa tuận phân chia di sản thừa kế hoặc khai nhận di sản thừa kế và trả kết quả công chứng cho người có yêu cầu.

Bước 5:

Nộp hồ sơ kê khai đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật.

Lưu ý:  Trường hợp nếu không thoả thuận được thì các bên có thể nộp đơn khởi kiện ra toà án đề nghị giải quyết.

Hồ sơ gồm có:

  • Tường trình quan hệ nhân thân;
  • Văn bản thỏa thuận phân chia di sản hoặc văn bản khai nhận di sản;
  • Bản gốc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Giấy chứng tử của người chết.
  • Giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân.
  • Bộ khai thuế

Thua ke - Tài sản do người chết để lại không có di chúc, được phân chia thế nào

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về việc phân chia di sản do người chết để lại. Nếu còn có bất kỳ vướng mắc, chưa rõ hoặc cần chúng tôi hỗ trợ vấn đề pháp lý nào khác vui lòng liên hệ với chúng tôi để được hổ trợ tốt nhất.

Trân trọng.

Lưu ý: Tất cả những thông tin được đăng tải lên trên website là không áp dụng riêng cho bất kỳ trường hợp cụ thể nào. Mọi vấn đề quý khách vui lòng liên hệ theo số điện thoại 0933.155.118 để đội ngũ pháp lý của chúng tôi hỗ trợ một cách tốt nhất.

1 BÌNH LUẬN

  1. Luật sư cho em hỏi.ong nội e chết để lại một căn nhà ở. .can nhà đó sau này bị giải tỏa làm đường đi. Trong đó ba e là người con thứ ba. Trong thời gian chờ đền bù . Ba e bệnh và chết. Ba mẹ có 2 người con em với anh trai của em.vay cho em hỏi phần tài sản của ba e chết để lại e có được hưởng không vậy. Khi đi làm giấy tờ để đền bù công an cũng kêu e lên ky tên. Khi nhận tiền đền bù thì a của em với mẹ em 2 người chia nhau không chia cho em. E hỏi thì mẹ với a e nói may là con gái không được chia vậy có đúng không vậy. Xin luật sư cho em biết em cám ơn

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây